HALMASHAURI YA WILAYA YA NZEGA





IDARA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA

TAARIFA YA SHUGHULI MBALIMBALI ZINAZOTEKELEZWA KWENYE IDARA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA.
                
1. TAKWIMU ZA MSINGI
	1.
	Idadi ya tarafa
	4

	2.
	Idadi ya Kata
	36

	3.
	Idadi ya Vijiji
	158

	4.
	Idadi ya Vitongoji
	964

	5.
	Idadi ya kaya zote
	87,565

	6.
	Idadi ya kaya za wakulima 
	72,915

	7.
	Idadi ya wakazi
	414,392

	8.
	Idadi ya wakulima 
	130,592

	9.
	Kata zinazohudumiwa na wataalam wa kilimo 
	32

	10.
	Idadi ya vijiji vinavyohudumiwa na wataalam wa kilimo 
	27

	11.
	Eneo la Wilaya (Km2)
	6,599

	12.
	Eneo linalofaa kwa kilimo (Km2)
	2,832

	13.
	Eneo linalolimwa (Km2)
	1,280

	14.
	Eneo linalofaa kwa umwagiliaji (Ha)
	25,500

	15.
	Eneo linalomwagiliwa (Ha)
	3,540

	16.
	Kaya zinazotumia wanyamakazi 
	28,616

	17
	Eneo linalolimwa kwa kutumia wanyamakazi (ha)
	21,287.3






2. VITENNGO VYA IDARA YA KILIMO 
i. Mazao
ii. Takwimu
iii. Ugani 
iv. Umwagiliaji
v. Lishe
vi. Bustani
vii. Afisamimea
viii. Zana za Kilimo 
ix. Ufuatiliaji na tathimini (M&E).
x. Ushirika

3. MAJUKUMU YA IDARA.
a) Kusimamia shughuli  zote zinazohusu kilimo, umwagiliaji na ushirika ndani ya Halmashauri ya Wilaya  ya Nzega .
b) Kutafuta na kuandika taarifa za kilimo ndani Halmashauri ya wilaya ya Nzega .
c) Kutafuta na kuwafundisha wakulima teknolojia mpya za kilimo zinazovumbuliwa na wadau mbalimbali wa kilimo.
d) Kusimamia na kukusanya takwimu za uzalishaji chakula na hali ya chakula  ndani ya    Halmashauri ya Wilaya ya Nzega . 
e) Kuratibu mahitaji ya zana za kilimo na kutoa mafunzo na ushauri wa zana za kilimo kwa wakulima. 
f) Kuratibu na kukagua miradi ya idara ya kilimo na kuandika taarifa za miradi ya kilimo.
g) Kushirikiana na wadau wengine wa kilimo kutoa na kusambaza teknolojia mpya za kilimo .
h) Kushirikiana na idara zingine ndani na nje ya  Halmashauri   kusambaza teknolojia mpya za kilimo zinawafikia wakulima .
i) Kudhibiti na kuratibu visumbufu vya mimea ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya Nzega.
j) Kufanya ufuatiliaji  na utabiri wa mavuno
k) Kuandaa na kusimamia sera za matumizi bora ya rasilimali ya ardhi
l) Kuandikisha na kutoa leseni ya mbegu
m) Kusimamia uzalishaji wa mbegu
n) Kutoa ushauri na taaluma katika upembuzi kuhusu teknolojia mpya na sheria kuhusu uzalishaji mbegu rasmi na usio rasmi.
o) Kumshauri Mkurugenzi masuala yanayohusu taaluma ya kilimo
p) Kushirikiana na taasisi zinazojishughulisha na kilimo ili kuhakikisha maendeleo ya kilimo na utunzaji wa mazingira

4. MAJUKUMU YA KILA KITENGO.
i. KITENGO CHA MAZAO
a) Kusimamia shughuli zote zinazohusu  mazao .
b) kutoa ushauri wa kilimo cha mazao ya chakula na biashara 
c) kusimamia shughuli za kilimo cha mpunga kilicho katika mnyororo wa thamani .
d) kutekeleza majukumu atakayopangiwa na mkuu wa idara .
      
ii. KITENGO CHA TAKWIMU   
a) Afisa habari za kilimo 
b) kukusanya na kutunza takwimu za kilimo .
c) kuandaa taarifa ya mwezi, robo mwaka na mwaka kwa kushirikiana na Afisa Ugani.
d) kusimamia upimaji wa mvua na kutoa taarifa.
e) kutunza bohari ya kilimo .
f) Anatakiwa kushirikiana na mfuatiliaji na mtathimini wa idara (M&E)
g) Kutekeleza majukumu atakayopangiwa na mkuu wa idara. 

iii. KITENGO CHA UGANI.
a) Kusimamia  shughuli za ushauri wa  kilimo   .
b) Kushirikiana na mashirika yanayotoa huduma za ushauri wa kilimo katika Halmashauri ya wilaya .
c) Kuratibu mafunzo na mipango katika miradi ya kilimo .
d) Kuratibu shughuli za shamba darasa na mashamba ya mfano.
e) Kuandaa taarifa ya mwezi, robo mwaka na mwaka kwa kushirikiana na mtakwimu wa idara.
f) Kutekeleza majukumu atakayopewa na mkuu wa idara. 

iv. KITENGO CHA UMWAGILIAJI.
a) Kusimamia na kutoa ushauri kuhusu kilimo cha umwagiliaji 
b) Kusimamia utunzaji wa miundombinu ya umwagiliaji .
c) Kuandika taarifa ya mwezi ,robomwaka na mwaka ya umwagiliaji ya kila mradi unapokuwa unaendelea .
d) Kushirikiana na Afisa ushirika katika kazi za umwagiliaji za Ushirika .
e) Kutekeleza majukumu  atakayopewa na mkuu wa idara .
f) Kusimamia umwagiliaji katika miradi ya kilimo.

v. KITENGO CHA LISHE .
a) Kusimamia na Kukusanya Takwimu za hali ya chakula .
b) Kushauri utunzaji wa chakula cha kutosha kwa familia .
c) Kuandaa taarifa ya hali ya chakula  kila wiki ,mwezi,robomwaka na mwaka .
d) Kufanya tathimini ya hali ya chakula ya mwisho wa mwaka na bkuitolea maelezo.
e) Kutekeleza majukumu atakayopewa na mkuu wa idara.

vi. KITENGO CHA BUSTANI.
a) Kusimamia kilimo cha bustani na matunda 
b) Kuandika taarifa ya kilimo cha mbogamboga na matunda ya mwezi,robomwaka,na mwaka.
c) Kutoa ushauri na mafunzo ya kilimo cha bustani .
d) Kutekeleza majukumu atakayopewa na mkuu wa idara.

vii. KITENGO CHA AFYA YA MIMEA 
a) Kusimamia shughuli za uhifadhi ya mimea na mazao .
b) Kuratibu mahitaji ya matumizi ya pembejeo 
c) Kuandaa taarifa za kitengo .
d) Kushirikiana na kusimamia majaribio ya utafiti kwa wakulima 
e) Kudhiti wa visumbufu vya mimea na mazao .
f) Kutekeleza majukumu atakayopangiwa na mkuu wa idara.


viii. KITENGO CHA ZANA ZA KILIMO 
a) Kuratibu mahitaji ya zana za kilimo 
b) Kutoa mafunzo na ushauri wa zana za kilimo 
c) Kuandika taarifa ya kitengo .
d) Kutekeleza majukumu atakayopangiwa na mkuu wa idara.

ix. KITENGO CHA UFUATILIAJI NA TATHIMINI
a) Kuratibu miradi ya kilimo na kutoa tathimini ya miradi hiyo.
b) Kuandika taarifa ya kitengo ya mwezi,robomwaka,na mwaka .
c) Kufanya kazi kwa kushirikiana na afisa habari wa kilimo 
d) Kutekeleza majukumu atakayopangiwa na mkuu wa idara .
x. KITENGO CHA USHIRIKA .
a) Kufufua vyama vya ushirika ya mazao yote .
b) Kuendeleza vyama vya ushirika vilivyopo vya mazao yote.
c) Kuviimarisha vyama vya ushirika vilivyopo kwa kuwapa elimu ya ushirika .
d) Kuanzisha vyama vya ushirika maeneo ambapo havipo wakati uhitaji upo 
e) Kutoa mafunzo na elimu ya ushirika kwa vyama vyote vya msingi . 

5. MASWALI YA MARA KWA MARA .
a) Athari   ya wadudu Fall army worm kwenye mashamba ya mahindi na pamba na Jinsi ya kuwadhibiti wadudu mbalimbali wanasumbufu wa  mimea .
Jibu: 
Wakulima watumie viuadudu sahihi vya kuangamiza wadudu waharibifu kama vile Duduall, duduba, insectido, Agro perfecto./

b) Matumizi sahihi ya viuadudu mbalimbali.
Jibu:
Unatakiwa usome maelekezo au mtafute Afisa ugani aliyepo karibu nawe ili akupe maelekezo ya njia sahihi ya kutumia.



c) Matumizi sahihi ya mbolea za viwandani 
Jibu:
Wafuate ushauri wa wataalamu wa kilimo

d) Matumizi sahihi ya nafasi za kupandia kwa kila  zao.
Jibu:
Wakulima wapande mazao yao kwa kuzingatia ushauri wa wataalamu kwa mazao.

6. SHUGHULI ZILIZOPANGWA KUFANYIKA KWA MWAKA 2017/2018 .
a) Kuongeza uzalishaji wa mazao ya kilimo 
b) Uongezaji wa thamani ya mazao kwa msimu 
c) Kuimarisha na kuvijengea uwezo vyama vya ushirika 
d) Kuongeza uzalishaji wa zao la mpunga kwa kuboresha miundombinu ya umwagiliaji
e) Kuweka mazingira mazuri ya kazi kwa maafisa ugani kwa kutoa mafunzo mbalimbali ya kuwajengea uwezo.
f) Kuboresha lishe kwa watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano.
g) Kuhamasisha kilimo cha mazao ya biashara ya Tumbaku na pamba Korosho na alizeti.
h) Kuhamasisha kilimo cha mazao ya matunda chja maembe na machungwa
 
7. FURSA ZA UWEKEZAJI KATIKA KILIMO  .
· Viwanda vya kusindika mazao ya chakula kama mpunga, mahindi, mihogo na viazi .
· Viwanda vya kutengeneza nyuzi za pamba hatimaye kutengeneza nguo.
· Viwanda vya kusindika mazao ya bustani (nyanya, nyanyachungu, bilinganya na vitunguu)
· Viwanda vya kusindika karanga, ufuta ili kupata mafuta ya karanga na ufuta    . 
· Viwanda vya kuongezea thamani matunda (maembe na machungwa )
· Viwanda vya kutengeneza juice ya matunda 

8. NAMNA YA KUPATA HUDUMA ZA KILIMO.
a) Kupitia ofisi za kilimo, umwagiliaji na ushirika zilizopo makao makuu
b) Kutoka kwa maafisa ugani waliopo katani na vijijini
c) Kwa kupitia vikundi vya wazalishaji mali.
d) Kupitia mashamba darasa na mashamba ya mfano yaliyopo katani na vijijini
e) Kwa kupitia mikutano ya hadhara ya jamii.
f) Kwa kupitia vikao mbalimbali kwenye jamii.
g) Kwa kupitia wadau mbalimbali wa kilimo (taasisi  mbalimbali)
h) Kwa kupitia mashirika mbalimbali  yasio ya kiserikali  .
i) Kwa kupitia viongozi wa kada mbalimbali wa siasa na serkali .
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